เดิมโรงเรียนบ้านอ้อกระทุงเป็นโรงเรียนประชาบาล ตำบลทุ่งลูกนก สร้างขึ้นครั้งแรกเมื่อวันที่ 23 กรกฎาคม 2482 นายอำเภอกำแพงแสนขณะนั้น และนายเรือง พังซา ซึ่งเป็นผู้ใหญ่บ้าน ได้ขอความร่วมมือจากประชาชนสร้างแบบหลังคามุงแฝก เสาไม้ปักดินอย่างง่ายๆ มีเนื้อที่ที่นายกิจ และนางมอญ เชียงกา บริจาคให้จำนวน 3ไร่ 2 งาน 2 ตารางวา มีครูจำนวน 2 คน นักเรียน 36 คน มีนายเพ็ง พุฒเครือ เป็นครูใหญ่ต่อมาในปี 2499 นายไสว ชีวะพานิช เป็นครูใหญ่ ได้ทำเรื่องขอที่ดินจากหลวงสิทธิ์ เทพการ ได้ที่ดินประมาณ 5 ไร่ 1 งาน 50 ตารางวา และได้ทำการย้ายโรงเรียนมาสร้างใหม่ที่ที่อยู่ปัจจุบันในปี 2500 โดยพระอธิการลำเจียก เจ้าอาวาสวัดศาลาตึก ในขณะนั้นเป็นประธานร่วมมือกับประชาชน คณะครูสร้างอาคารกึ่งถาวรหลังคาสังกะสี เปิดสอนถึงชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
พ.ศ. 2512 ได้งบประมาณจากทางการ 40,000 บาท และเจ้าอาวาสวัดศาลาตึกบริจาคอีก 2,400 บาท สร้างอาคารเรียนขนาด 6 ´ 9 เมตร 3 ห้องเรียน พ.ศ.2521 ได้งบประมาณต่อเติมอีก 2 ห้องเรียน เป็นเงิน 200,000 บาท ( ปัจจุบันชำรุดใช้การไม่ได้ จึงได้ทำการขออนุญาตรื้อถอนใน ปี 2540 ) ได้เริ่มเปิดทำการสอนถึงชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 เมื่อวันที่ 1 พฤษภาคม 2521 เป็นต้นมา
ต่อมานายโชติ สาดะระ เป็นครูใหญ่ ได้เงินมาจากโครงการกิจกรรมสหกรณ์โรงเรียนตามนโยบายของ สปช. โดยการสนับสนุนจากผู้ใหญ่บุญชัย จุลนิพิฐวงษ์ จำนวนเงิน 10,000 บาท ทำการกั้นห้องในโรงอาหารเป็นร้านสหกรณ์ และสร้างพระพุทธรูปประจำโรงเรียน
เมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2531 นายชูศักดิ์ ชาญช่าง เป็นครูใหญ่ ได้รับเงินงบประมาณจากทางราชการสร้างอาคารเรียน แบบ สปช. 105/29 แบบ 2 ชั้น 6 ห้องเรียน และสร้างที่ดื่มน้ำ โดยคุณไพบูลย์ วัฒนศิริ บริจาคเป็นเงิน 1,500 บาท
เมื่อวันที่ 2 ตุลาคม 2535 นายบุญนาค ทวีไพศาล ตำแหน่งอาจารย์ใหญ่ ได้รับเงินบริจาคจากหลวงพ่อหลิว วัดไร่แตงทอง เป็นจำนวนเงิน 10,000 บาท ประชาชนบริจาคร่วมอีก 7,000 บาท สร้างรั้วโรงเรียนพร้อมป้ายชื่อโรงเรียน เป็นรั้วคอนกรีต สูง 1.30 เมตร ยาว 23 เมตร
นายทวี ชิวปรีชา มาดำรงตำแหน่งอาจารย์ใหญ่ เมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายน 2539 ได้ดำเนินการจัดหางบประมาณ โดยการทอดผ้าป่าสามัคคี ได้เงินประมาณ 170,000 บาท สร้างอาคารเรียนชั่วคราวทดแทนอาคารเรียนที่ขอรื้อถอน และได้รับงบประมาณสนับสนุนจากสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร นายไชยยศ สะสมทรัพย์ เป็นจำนวนเงิน 30,000 บาท ประชาชนร่วมบริจาค 15,000 บาท รวมเป็นเงิน 45,000 บาท สร้างรั้วคอนกรีตสูง 1.30 เมตร ยาว 51 เมตร โดยมีคณะครูและกรรมการโรงเรียนร่วมดำเนินการสร้างศาลาไทย 1 หลัง ขนาด 3 ´ 4 เมตร และสร้างศาลาที่ดื่มน้ำ โดยการบริจาคของครอบครัวสุขก่ำ เป็
พ.ศ. 2541 ได้รับความร่วมมือจากประชาชน สร้างห้องน้ำสำหรับเด็กอนุบาลจำนวน 1 หลัง 2 ห้อง งบประมาณในการก่อสร้าง 10,000 บาท
วันที่ 16 พฤศจิกายน 2542 นายประสิทธิ์ ทองเงิน ดำรงตำแน่งอาจารย์ใหญ่ที่โรงเรียนบ้านอ้อกระทุง ปัจจุบันโรงเรียนบ้านอ้อกระทุง เปิดทำการสอนตั้งแต่ชั้นอนุบาล 1 ถึงชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 ตามหลักสูตรประถมศึกษา พุทธศักราช 2521 มีข้าราชการ 5 คน นักการฯ 1 คน มีนักเรียน 58 คน
วันที่ 30 มิถุนายน 2548 นางเจือจันทร์ โกยกอบเกียรติ มาปฏิบัติราชการในตำแหน่งผู้อำนวยการโรงเรียน
- ดำเนินการก่อสร้างเตาเผา เครื่องปั้น พร้อมอุปกรณ์ 20,000 บาท
- พัฒนาห้องสมุดโดยได้รับงบประมาณจากนายสมศักดิ์ เล้าอรุณ บริจาคกระเบื้อง ปูพื้น จำนวน 25 ตารางเมตร และนายบุญช่วย เชียงกา บริจาคค่าแรงปรับปรุงห้องพยาบาล
- ติดตั้งกันสาดโรงอาหารงบ ชุมชน 20,000 บาท โดยชุมชนอนุมัติให้ใช้งบ เอส เอ็ม แอล
- ติดเหล็กดัดห้องสมุด งบประมาณ 6,700 บาท ( งบอบต. อุดหนุน )
- ก่อตั้งฐานพระพุทธรูปปางประทานพร (บริจาคโดยวัดหนองโพธิ์ ขนาดหน้าตัก 25 นิ้ว) 1,500 บาท
- สิงหาคม 2549 ได้รับงบซ่อมแซมปรับปรุงโรงอาหาร 58,000 บาท จากสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษานครปฐม เขต 1
- ปรับปรุง1ห้องเก็บอุปกรณ์ใต้บันใด งบประมาณ 4,200 บาท
- ติดตั้งเครื่องกรองน้ำ มูลค่า 6,2100 บาท ( รวมมูลค่าเพิ่มแล้ว )งบบริจาค 60,000 บาท
งบอุดหนุน 2,100 บาท
วันที่ 26 มกราคม 2553 นางเจือจันทร์ โกยกอบเกียรติ เดินทางไปเป็นผู้อำนวยการโรงเรียนวัดทุ่งรี อ.เมือง จ.นครปฐม
วันที่ 28 มกราคม 2553 นายไพโรจน์ มหอมตพงษ์ รองผู้อำนวยการโรงเรียนอนุบาลนครปฐม มารับตำแหน่งผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านอ้อกระทุง วันที่ 30 มีนาคม 2553 ได้รับงบประมาณในการสร้างส้วม 4 ห้อง จำนวนเงิน 352,000 บาท (โครงการตามแผนปฏิบัติการไทยเข้มแข็ง SP2)